Hiện kết quả 1 đến 3 trên 3

Chủ đề: Cấu hình Modem và PC để truyền dữ liệu qua GPRS như thế nào?

Junior Member

Question Cấu hình Modem và PC để truyền dữ liệu qua GPRS như thế nào?

Xin chào các bác,
    Mình đang được giao một việc mà hoàn toàn lạ lẫm về kiến thức đối với mình, mình đang bí và cần hỏi các bác giúp đỡ. Bài toán đặt ra thế này:
    - Có một modem 3g của hãng Telit, được gắn sim Mobilfone, cổng RS232 được nối với cổng đẩy số liệu của thiết bị
    - Có một máy tính trong mạng nội bộ được nối mạng internet
    Yêu cầu: Dùng máy tính trên để đọc số liệu từ thiết bị nối với modem đó.

Mình đọc tùm lum tài liệu về GPRS, AT command nhưng chưa tìm ra được cách giải quyết nào cả. Mình dùng máy tính đẩy lệnh AT xuống modem để kết nối GPRS, modem trả về cái IP (động) rồi mình chẳng biết làm gì với nó tiếp theo. Làm sao để máy tính chủ động thiết lập kênh truyền thông để giao tiếp với thiết bị?
    Bác nào am hiểu về lĩnh vực này vui lòng chia sẽ cho mình về nguyên tắc cũng như những điều kiện cần và đủ để thực hiện bài toán trên hoặc có hướng giải quyết nào đơn giản với điều kiện phải dùng cái modem ở trên để thực hiện?
    Thân ái.

Junior Member
    Hi,
    Sau vài ngày lọ mọ miệt mài, mình đã cấu hình được modem và PC để tạo socket truyền dữ liệu nhưng việc này phải dùng máy tính để đẩy lệnh AT xuống modem thì modem mới mở socket được. Yêu cầu của bài toán của mình là modem không kết nối với PC mà chỉ kết nối với thiết bị vậy thì dùng cách gì để mở socket từ xa khi kết nối GPRS bị giải phóng? Trên thị trường hiện nay có những loại modem nào hỗ trợ nhúng code vào để tự động mở socket trao đổi với server?
    Thân ái.

Junior Member
    Hi Hard,
    Bạn có thể dùng vi xử lý để thay PC trong trường hợp này.
    Có loại Modem này không cần dùng vi xử lý. Bạn có thể lập trình hoặc cấu hình bằng software hoặc SMS
    http://www.proe.vn/m100-2g-maestro-w...-602_4-78.html
    http://www.proe.vn/m100evo-m100lite-...-602_4-47.html
    Best Regards,

Quyền hạn viết bài