Hiện kết quả 1 đến 5 trên 5

Chủ đề: help bài tập ARM-32bit

Junior Member

help bài tập ARM-32bit

em chào anh em, em đang học về ARM-32bit, vì e là chuyên ngành điện công nghiệp nhưng có tìm hiểu và có học thêm con này trong chương trình, anh xem qua bài tập này giúp e với, thật sự con này theo e được biết rất ít dc học tại các trường, e tìm hiểu thêm thì thấy anh em mình rất năng động về vấn đề này trên diễn đàn này, nên nhờ anh em xem giúp e bài tập này, vì quả thật e ko biết giải nó bằng cách nào.... anh em nào giỏi con này giúp e để hiểu sâu và giải quyết bài tập này với nhé, mình rất mong tin nhắn và câu trả lời từ anh em... vì hiên tại e nhờ Thầy trường cũ Thầy cũng nói Thầy ko nghiên cứu con này nên Thầy cũng ko biết... bài tập nó thế này ạ...e cảm ơn anh em...

Moderator
    Chào bạn !
    Bạn có thể cho mình biết cụ thể bạn muốn mình giúp như thế nào không ? Mức độ chương trình ASM mà bạn muốn (chạy được trên phần cứng cụ thể hay chỉ để ví dụ ASM trên ARM) ?.
    Mình hỏi vậy là có lý do như sau : thực tế thì không ai code ASM cho ARM cả bạn ah, người ta thường sử dụng ngôn ngữ C/C++. Đây là điều mà bất cứ ai khi tiếp cận với ARM đều được các thầy (hay những người đi trước) khuyên như vậy. Thứ 2 nữa, trong đề không nó rõ đó là dòng vi điều khiển ARM của hãng nào, series nào.
    Mình nói về cấu trúc 1 chip vi điều khiển ARM để bạn rõ hơn : ARM là lõi được công ty ARM thiết kế( có rất nhiều series lõi ARM như ARM7, ARM9, ARM11, ARM Cortex ...), sau đó các hãng sản xuất (TI,ST,NXP...)sẽ mua license lõi ARM về và tích hợp các ngoại vi như (GPIO,USART,I2C,SPI....) vào và hình thành nên chip vi điều khiển. Do đó các hãng khác nhau sẽ có yêu cầu khác nhau để cấu hình và khởi động các ngoại vi. Do đó khi viết chương trình thì bạn cần biết rõ mình đang làm việc với dòng nào, hãng nào.
    Vì một số lý do đó nên mình không thể giúp bạn viết 1 chương trình chạy được trên phần cứng cụ thể được. Bạn có thể cung cấp thông tin thêm không?
    Một số chia sẻ về những hiểu biết của mình về dòng ARM. Nếu có gì không đúng bạn đính chính giúp mình. Cảm ơn bạn, chúc bạn học tốt !

Junior Member
    Trích dẫn Trích nguyên văn bởi Anonymous Xem bài viết
    Chào bạn !
    Bạn có thể cho mình biết cụ thể bạn muốn mình giúp như thế nào không ? Mức độ chương trình ASM mà bạn muốn (chạy được trên phần cứng cụ thể hay chỉ để ví dụ ASM trên ARM) ?.
    Mình hỏi vậy là có lý do như sau : thực tế thì không ai code ASM cho ARM cả bạn ah, người ta thường sử dụng ngôn ngữ C/C++. Đây là điều mà bất cứ ai khi tiếp cận với ARM đều được các thầy (hay những người đi trước) khuyên như vậy. Thứ 2 nữa, trong đề không nó rõ đó là dòng vi điều khiển ARM của hãng nào, series nào.
    Mình nói về cấu trúc 1 chip vi điều khiển ARM để bạn rõ hơn : ARM là lõi được công ty ARM thiết kế( có rất nhiều series lõi ARM như ARM7, ARM9, ARM11, ARM Cortex ...), sau đó các hãng sản xuất (TI,ST,NXP...)sẽ mua license lõi ARM về và tích hợp các ngoại vi như (GPIO,USART,I2C,SPI....) vào và hình thành nên chip vi điều khiển. Do đó các hãng khác nhau sẽ có yêu cầu khác nhau để cấu hình và khởi động các ngoại vi. Do đó khi viết chương trình thì bạn cần biết rõ mình đang làm việc với dòng nào, hãng nào.
    Vì một số lý do đó nên mình không thể giúp bạn viết 1 chương trình chạy được trên phần cứng cụ thể được. Bạn có thể cung cấp thông tin thêm không?
    Một số chia sẻ về những hiểu biết của mình về dòng ARM. Nếu có gì không đúng bạn đính chính giúp mình. Cảm ơn bạn, chúc bạn học tốt !
    Hi bác!
    em xin cung cấp thêm thông tin là không chạy trên phần cứng cụ thể, chỉ để ví dụ ASM trên ARm thôi,
    thứ 2 nữa em viết trên 74sl181
    thực sự thì có thể nói là e ko tìm hiểu chuyên sâu về Vi điều khiển, nên cũng hơi mơ hồ...đề thì là viết ASM chứ ko phải C/C++, e ko biết viết C xong deburg ra ASM dc ko bác nhỉ?
    Nên vì thế bác có hướng hay cách nào giải quyết vấn đề giúp e?

Moderator
    Chào bạn !

Thứ 1 : bạn có thể viết bằng C (trên Keil chẳng hạn), sau đó thử dịch ra, debug và chép lấy đoạn ASM bạn cần trong cửa sổ Disassembly cũng được, nhưng như đề của bạn thì yêu cầu rõ các thanh ghi dùng để lưu trữ, vì vậy bạn chú ý điểm này. Mình cũng không chắc bạn có thể hiểu hết những cái mà Keil nó dịch ra.
    Thứ 2 : Mình có 1 cuốn sách về cấu trúc ARM Cortex M3, có vẻ như nó chứa những thứ bạn cần. Bạn có thể download nó theo link sau
    http://diendan.proe.vn/Upload/Newnes...3.Aug.2007.pdf
    Chúc bạn học tốt

Junior Member
    em thanks anh nhiều nhé, để e nghiên cứu coi sao, chứ e cũng chưa sữ dụng Keil C lần nào!

Quyền hạn viết bài